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1.0 UTANGULIZI 

Wizara ya Kilimo kupitia Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula, inatekeleza Mradi 

wa Kuongeza Uwezo wa Uhifadhi wa Wakala kwa fedha za mkopo wa masharti nafuu 

kutoka nchini Poland wenye thamani ya dola za kimarekani milioni 55. Mradi huu ni 

wa kujenga vihenge vyenye uwezo wa kuhifadhi tani 190,000 na maghala yenye 

uwezo wa kuhifadhi tani 60,000.  

 2.0 TAARIFA MUHIMU ZA MRADI 

Zifuatazo ni taarifa muhimu kuhusu Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Kuhifadhi Nafaka; 

Jedwali Na. 1: Taarifa za Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Kuhifadhi Nafaka 

Jina la Mradi: Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Nafaka 

(Storage Capacity Expansion Project) 

Kiasi cha Mkopo: Dola za Marekani 55,000,000.00 

Mchango wa Serikali: USD milioni 12.84. 

i. Msamaha wa VAT: USD milioni 9.9  

ii. Gharama za usimamizi: USD milioni 

2.94  

Namba ya Mradi: 4497 

Mtekelezaji: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 

Msimamizi: Wakala wa Majengo Tanzania (Tanzania 

Buildings Agency –TBA)  

Wakandarasi: 
i. Feerum SA (Dodoma, Shinyanga, 

Makambako, Mbozi na Songea) 

ii. Unia Sp.zo.o (Babati, Mpanda na 

Sumbawanga) 

Aina ya Mkataba: Usanifu na Ujenzi (Design & Build Contract) 

Gharama ya Mkataba: Dola za Kimarekani 53,421,697.81 
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Mradi huu ukikamilika utaongeza uwezo wa uhifadhi wa nafaka wa Wakala kutoka 

tani 251,000 hadi kufikia tani 501,000.  

 

3.0 NJIA YA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

Mkataba huu ni wa aina ya usanifu na ujenzi (Design and Build Contract), ambapo 

mkandarasi hufanya usanifu na kisha kuanza ujenzi baada ya usanifu kupitishwa na 

Meneja wa Mradi.  

• Ujenzi wa maabara, ununuzi na usimikaji wa vifaa vya maabara; 

• Ujenzi wa barabara za ndani; 

• Usimikaji wa mifumo ya TEHAMA na usalama (CCTV); 

• Ununuzi wa vitendea kazi mfano; matrekta na elevators; 

• Mafunzo ya namna ya uendeshaji wa vihenge. 

4.0 MAENDELEO YA UTEKELEZAJI HADI KUFIKIA APRILI, 2021 

Kwa sasa, mradi umefikia asilimia 81.60% ya utekelezaji, ambapo ujenzi wa 

vihenge umefikia asilimia 88.46% na ujenzi wa maghala na miundombinu mingine 

Jedwali Na. 2: Uwezo wa Kuhifadhi Nafaka Baada ya Kukamilika kwa Mradi 
  

Na. Kanda 

Uwezo wa 
Hifadhi 

kwa Sasa 
(Tani) 

Uwezo wa 
Hifadhi Baada ya 
Mradi Kukamilika 

(Tani) 

Mikoa ya Tanzania Bara 

 

1 Kipawa 52,000 52,000 
Dar es Salaam, Pwani, 
Tanga, Morogoro, Mtwara 
na Lindi 

 

2 Arusha 39,000 79,000 
Arusha, Kilimanjaro na 
Manyara 

 

3 Dodoma 39,000 59,000 Dodoma na Singida  

4 Makambako 22,000 62,000 Iringa na Njombe  

5 Songwe 17,000 37,000 Mbeya na Songwe  

6 Sumbawanga 38,500 83,500 Rukwa na Katavi  

7 Songea 29,000 84,000 Ruvuma  

8 Shinyanga 14,500 44,500 
Shinyanga, Tabora, 
Mwanza, Mara, Kagera, 
Geita, Simiyu na Kigoma 

 

Jumla 251,000 501,000    
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umefikia asilimia 65.60%. Mradi unatarajiwa kukamilika mwaka wa fedha 

2021/2022. 

5.0 KAZI ZINAZOTEKELEZWA KWENYE MRADI 

Kwa sasa Wakala unaendelea na utekelezaji wa kazi zifuatazo; 

• Ujenzi wa vihenge vya kisasa (silo complex) yenye uwezo wa kuhifadhi 

tani 190,000 za nafaka; 

• Ujenzi wa maghala yenye uwezo wa kuhifadhi tani 60,000 za nafaka; 

• Ujenzi wa stoo ya kuhifadhia viuatilifu na vifaa mbalimbali; 

• Ujenzi wa majengo ya ofisi, sehemu ya kulia chakula (Canteen) na 

maliwato; 

6.0 FAIDA ZA MRADI 

Kukamilika kwa Mradi huu kunatarajiwa kuleta faida zifuatazo kwa Wakala: 

1. Kuongeza uwezo wa uhifadhi; 

2. Kuboresha matumizi ya technoojia ya kisasa; 

3. Kuwa na uhakika wa ubora na usalama wa chakula kwa kuweza kuhifadhi 

nafaka kwa muda mrefu zaidi bila kuharibika; 

4. Kusaidia kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno ( postharvest loss); 

5. Kuongeza wigo wa vyanzo vya mapato vya Wakala kupitia ongezeko la akiba 

ya chakula itayoweza kuuzwa/kuzungushwa kibiashara na utoaji huduma za 

ukaushaji, usafishaji na uhifadhi kibiashara. 
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PICHA ZA MAENDELEO YA MRADI 

KANDA YA DODOMA 

 

Picha Na. 1: JENGO LA KANTINI, Dodoma 

 

 

Picha Na. 2: STOO YA MADAWA, VIFAA NA VYOO, Dodoma 
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Picha Na.3: VIHENGE VYA KISASA, Dodoma 

 

KANDA YA SHINYANGA 

 

Picha 4: VIHENGE VYA KISASA, Shinyanga 
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Picha Na. 5: GHALA LA TANI 10,000, Shinyanga 

 

Picha Na. 6: JENGO LA UTAWALA, Shinyanga 
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KANDA YA SONGEA 

 

Picha Na. 7: VIHENGE VYA KISASA, Songea  

 

Picha Na. 8: GHALA LA TANI 10,000, Songea 
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Picha Na. 9: JENGO LA UTAWALA, Songea 

 

KANDA YA MAKAMBAKO 

 

Picha na. 10: GHALA LA TANI 10,000, Makambako 
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Picha Na. 11: VIHENGE VYA KISASA, Makambako 

 

Picha Na. 12: JENGO LA KANTINI, Makambako 
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 KANDA YA MBOZI 

 

Picha NA. 13: VIHENGE VYA KISASA, Mbozi 

 

Picha Na. 14: VIHENGE VYA KISASA, Mbozi 
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 Picha Na. 15: JENGO LA STOO YA VIFAA NA VIATILIFU, Mbozi 

KANDA YA SUMBAWANGA 

 

Picha Na.  16: VIHENGE VYA KISASA, Sumbawanga 
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 Picha Na.  17: DRYER, Sumbawanga 

Picha Na. 18: BLOWER SYSTEM, Sumbawanga  
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Picha Na. 19: GHALA LA TANI 5,000, Sumbawanga  
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Picha Na. 20: UTAWALA NA MAJENGO MENGINE, Sumbawanga 
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MPANDA 

 

Picha Na 21: VIHENGE VYA KISASA, STOO YA MADAWA, KANTINI, Mpanda 

 

Picha NA. 22: VIHENGE VYA KISASA, Mpanda 
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Picha Na. 23: VIHENGE VYA KISASA, Mpanda 

 

 

Picha Na. 24: GHALA LA TANI 5,000, Mpanda 
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Picha Na. 25: MZANI WA KISASA, Mpanda                                                                                  

 

KANDA YA ARUSHA 

BABATI 

 

Picha Na. 26: VIHENGE VYA KISASA, Babati 
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Picha Na. 27: VIHENGE VYA KISASA, MAGHALA, JENGO LA UTAWALA, STOO 

NA KANTINI, Babati. 

 

 

Picha Na.28: VIHENGE VYA KISASA, MAGHALA, JENGO LA UTAWALA, STOO 

NA KANTINI, Babati. 
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Picha Na. 29: JENGO LA UTAWALA, Babati 

 

 

Picha Na. 30: MZANI WA KISASA, Babati 


